
7.0 MUDA WA KUSAINI AHADI YA UADILIFU

Muda wa kusaini utakuwa:

i. Mara moja tu kwa Kampuni ambayo 
Mtendaji wake Mkuu aliye saini bado 
yuko madarakani; 

ii. Zaidi ya mara moja kwa Makampuni 
ambayo Watendaji Wakuu wake 
wamebadilika, hivyo zitalazimika 
kusaini upya Hati ya Ahadi ya 
Uadilifu wakati wa kuhuisha nyaraka 
BRELA;

iii. Mara moja tu kwa Viongozi wa 
Umma au Watumishi wa Umma 
ambao wako katika nyadhifa ambazo 
walikuwa nazo wakati wakisaini Hati 
ya Ahadi ya Uadilifu;

iv. Zaidi ya mara moja kwa Viongozi 
wa Umma na Watumishi wa Umma 
waliopanda vyeo au kuteuliwa katika 
nyadhifa mpya, hivyo watalazimika 
kusaini Hati nyingine ya Ahadi ya 
Uadilifu;

v. Aidha, Viongozi wa Umma na 
Watumishi wa Umma wapya 
wanatarajiwa kusaini Ahadi ya 
Uadilifu mara tu wanapoteuliwa, 
wanapochaguliwa au wanapoajiriwa.

8.0 ATHARI ZA KUKIUKA MASHARTI YA AHADI 
YA UADILIFU

i. Kupoteza imani kwa Wananchi na 
Makampuni washirika wa kibiashara; 

ii. Kupoteza vigezo vya kufanyabiashara na 
Serikali; 

iii. Kuchukuliwa hatua za kinidhamu na 
kisheria kwa uvunjaji wa masharti ya 
Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, 
Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sheria ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Sheria 
ya Uhujumu Uchumi, Sheria za Utumishi 
wa Umma, Kanuni za Maadili ya Utendaji 
katika Utumishi wa Umma na Miongozo 
inayotolewa na Serikali.

9.0 HITIMISHO

Inategemewa kuwa utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu 
utajenga mwitikio na dhamira ya uadilifu, uwazi, 
uwajibikaji, ari ya kupambana na rushwa na utoaji 
wa huduma bora katika Sekta ya Umma na Binafsi.

Pia, utahamasisha Viongozi, Watumishi wa Umma 
na Sekta Binafsi kuzingatia misingi ya maadili na 
Mapambano dhidi ya Rushwa. Aidha, kuwashirikisha 
wananchi kufuatilia vitendo vya utovu wa maadili 
miongoni mwa Watumishi wa Umma, Viongozi 
wa Umma na Sekta Binafsi na kutoa taarifa kwa 
mamlaka husika.

Imetayarishwa na:
Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma,
3 Mtaa wa Ohio,
S.L.P 13341,
11101 DAR ES SALAAM.

SIMU: 022 2111810/11
NUKUSHI: 022 2119217
BARUA PEPE: secretariat@ethics.go.tz
TOVUTI: www.ethicssecretariat.go.tz



1.0 MAANA YA AHADI YA UADILIFU

Ahadi ya Uadilifu ni tamko rasmi na bayana la 
dhamira ya kuwa na mwenendo wa kimaadili na 
kuunga mkono Kampeni ya Kitaifa ya Maadili na 
Mapambano dhidi ya Rushwa. 

Ni Hati ambayo inaruhusu Kampuni au Afisa wa 
Umma kutoa ahadi ya kuzingatia Kanuni za Maadili 
na Mkakati wa Mpambano dhidi ya Rushwa katika 
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi Tanzania.

2.0 CHIMBUKO LA WAZO LA KUWA NA AHADI 
YA UADILIFU

Wazo la kuwa na Ahadi ya Uadilifu liliibuliwa katika 
maabara ya Mpango wa Tekeleza kwa Matokeo 
Makubwa Sasa (BRN).  Ilionekana kuwa Rushwa 
bado ni tatizo katika uendeshaji wa shughuli za 
umma na binafsi hususan utoaji huduma kwa umma 
na biashara. 

Pamoja na kuwepo Sheria, Kanuni, Miongozo na 
Mikakati ya Kukuza Maadili na Kupambana na 
Rushwa bado matokeo ya kuridhisha hayajapatikana. 
Wananchi bado wanalalamika kuwepo kwa urasimu 
usiowalazima wenye lengo la kutengeneza mazingira 
ya rushwa na huduma zisizoridhisha katika Utumishi 
wa Umma. 

Aidha, Sekta Binafsi haijashirikishwa vya kutosha 
katika Mkakati wa Kupambana na Rushwa. Rushwa 
inaonekana iko katika Sekta ya Umma tu wakati 
wanaotoa rushwa kubwa wako katika Sekta Binafsi. 
Ni dhahiri kuwa Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati 
iliyopo pekee haiwezi kupunguza au kumaliza kabisa 
tatizo la rushwa. 

Hivyo kuhitaji mkakati wa ziada ambao utajenga 
mwitikio na dhamira kwa Viongozi wa Umma, 
Watumishi wa umma na kuishirikisha Sekta Binafsi 
katika mapambano dhidi ya rushwa na utovu wa 
maadili.

3.0 UMUHIMU WA AHADI YA UADILIFU

Ahadi ya Uadilifu: Ni nyezo ya ziada katika juhudi 
za kukuza maadili na kupambana na vitendo vya 
rushwa katika Sekta ya Umma na Binafsi; 

Inashawishi Viongozi, Watumishi wa Umma na 
Makampuni binafsi kuwa tayari kufanya kazi kwa 
kufuata misingi ya maadili na kupambana na 
rushwa kwa hiari yao wenyewe;

Ahadi ya Uadilifu inaweka kauli thabiti ya kimaadili 
ambayo inaonesha nia ya kufanyabiashara au 
kutekeleza majukumu ya umma kwa uadilifu;

Inakumbusha Makampuni, Viongozi na Watumishi 
wa Umma juu ya wajibu wao wa kuzingatia Kanuni 
za Maadili na Mapambano dhidi ya rushwa; 

Ni mwongozo wa maeneo ya kuzingatiwa na 
Makampuni yaliyotia saini na Maafisa wa Umma 
katika utekelezaji  wa majukumu yao.

4.0 MISINGI YA AHADI YA UADILIFU

Hati ya Ahadi ya Uadilifu  imetilia maanani 
misingi ifuatayo  ya  maadili  na mapambano 
dhidi ya rushwa: 

i. Kukuza Uwazi, Uadilifu, Uwajibikaji na 
Utaalamu katika uendeshaji shughuli 
za umma; 

ii. Kukuza mwitikio wa kupambana na 
rushwa kwa kuimarisha taratibu za 
udhibiti wa ndani; 

iii. Kusimamia masharti ya Sheria ya 
Maadili ya Viongozi na Sheria ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa, 
Kanuni za Maadili ya Utendaji katika 
Utumishi wa Umma, na Kanuni za 
Maadili ya Kitaaluma; 

iv. Kuimarisha mahusiano ya viongozi 
wa umma, watumishi wa umma au 
wamiliki na watendaji wa makampuni na 
wananchi au wateja wengine; 

v. Kudhibiti vitendo vya utovu wa maadili 
mahali pa kazi;

vi.  Kukuza uzalendo, utii kwa Serikali, 
ulinzi wa mazingira na mali ya umma;

vii. Kuainisha bayana matarajio ya wananchi 
kwa Makampuni, Viongozi wa Umma na 
Watumishi wa Umma.

Kwa ujumla Hati ya Ahadi ya Uadilifu imezingatia 
misingi ya Uadilifu (Integrity), Uwajibikaji 
(Accountability) na Utaalamu ( Professionalism).

5.0 WASIMAMIZI WA AHADI YA UADILIFU

Sekretarieti ya Maadili itakuwa na jukumu la 
kusimamia utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu kwa 
Viongozi wa Umma; Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma itakuwa na jukumu la kusimamia 
utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu kwa Watumishi wa 
Umma kwa kuwashirikisha Watendaji Wakuu wa 
Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, 
Mashirika ya Umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni itakuwa 
na jukumu la kusimamia utekelezaji wa Ahadi ya 
Uadilifu kwa Makampuni binafsi.

6.0 WANAOTAKIWA KUSAINI AHADI YA UADILIFU

Viongozi wa Umma na Watumishi wa Umma wote 
wanaofanyakazi katika Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Makampuni yaliyosajiliwa 
katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.


